Đề bài

Thả một đinh làm bằng thép nặng 5,7 gam vào dung dịch H2SO4 (loãng, dư) thấy thoát ra 2,479 Lit khí ở điều kiện chuẩn. Tính phần trăm khối lượng carbon trong mẫu thép làm đinh trên. Coi thép là hợp kim của iron và carbon, các nguyên tố khác có hàm lượng không đáng kể.

Đáp án:

Đáp án

Đáp án:

Phương pháp giải

Dựa vào tính chất hóa học của hợp kim.

n H2 = 2,479 : 24,79 = 0,1 mol

Fe + H2SO4 → FeSO4 + H2

n Fe = n H2 = 0,1 mol

m Fe = 0,1.56 = 5,6g

m C = 5,7 – 5,6 = 0,1g

%C = \(\frac{{0,1}}{{5.7}}.100\%  = 1,75\% \)

Các bài tập cùng chuyên đề

Bài 1 :

Hãy nêu tên và ứng dụng của một số hợp kim thông dụng của nhôm và sắt.

Xem lời giải >>
Bài 2 :

Kể tên các đồ dùng, thiết bị được làm từ các hợp kim của nhôm mà em biết.

Xem lời giải >>
Bài 3 :

Duralumin là vật liệu kim loại chứa nguyên tố kim loại cơ bản nào sau đây?

Xem lời giải >>
Bài 4 :

Loại thép nào sau đây được sử dụng làm dụng cụ y tế?

Xem lời giải >>
Bài 5 :

Hợp kim nào sau đây được dùng làm cấu trúc vỏ thân máy.

Xem lời giải >>
Bài 6 :

Dural là một loại hợp kim quan trọng của nhôm, có đặc điểm là nhẹ, cứng, bền cơ học phù hợp với các ứng dụng nào sau đây?

(1) Chế tạo cánh máy bay.

(2) Áo giáp, khiên bảo vệ.                   

(3) Làm ống dẫn dầu, mỏ neo.

A. (1), (2).                  

B. (1).                         

C. (1), (2), (3).                       

D. (1), (3).

Xem lời giải >>
Bài 7 :

Hợp kim nào sau đây được sử dụng để làm cấu trúc thân vỏ máy bay?

A. Duralumin.                                                              B. Đồng thau (Brass).

C. Đồng thiếc (Bronze).                                               D. Manganin.

Xem lời giải >>